Dropbox เป็นส่วนใหญ่ เป็นแหล่งเก็บไฟล์และแชร์ไฟล์กับเพื่อนและสมาชิก ทั้งในเวบบล็อกของตนและงานอื่น ๆ วันหนึ่งเกิดอยากทราบวิธีการให้เพื่อน สมาชิกสามารถอัพโหลดไฟล์มายัง Dropbox ที่ดิฉันเป็นสมาชิกอยู่ โดยที่เพื่อนไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิก Dropbox ไม่ต้องสมัครอะไรเพิ่มเติม เพราะเพื่อนหลายคน พอพูดถึงเทคโนโลยีต่างร้องยี้ทันที บอกไม่ถนัด แค่ส่งอีเมล์ก็ยุ่งสำหรับเค้าเต็มที่ ค้นไปค้นมา จึงเจอวิธีการง่ายๆ ไม่ต้องยุ่งยาก เพื่อนสมาชิกไม่ต้องใช้อีเมล์ ก็สามารถส่งไฟล์ไปยัง Dropbox ของเราได้โดยตรง น่าลองไหมหล่ะ ตามมาดูกันเถอะค่ะ
![ตั้งค่าให้เพื่อนสามารถอัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox เราได้ ตั้งค่าให้เพื่อนสามารถอัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox เราได้](http://lh4.ggpht.com/-pZ5MC78bUfM/Ui8twcrXwQI/AAAAAAAAH9o/2NXDB_sB7c8/image_thumb%25255B60%25255D.png?imgmax=800)
วิธีการในการอัพโหลดไฟล์จากเครื่องคอมพิวเตอร์ของเพื่อนสมาชิกไปยังกล่องข้อความออนไลน์ที่ Dropbox ที่ดิฉันจะขอนำเสนอคือบริการของเวบไซต์ Dropittome ค่ะ มีวิธีการสมัครเข้าใช้บริการดังนี้
1. เข้าไปเวบไซต์ DROPitTOme ,คลิ๊ก Register ดังรูปด้านบน
![ส่งไฟล์ไปยัง dropbox โดยไม่ต้องใช้อีเมล์ ส่งไฟล์ไปยัง dropbox โดยไม่ต้องใช้อีเมล์](http://lh5.ggpht.com/-hxV3cyljG2U/Ui8tx442uaI/AAAAAAAAH94/JIAAm1YPVxM/image_thumb%25255B20%25255D.png?imgmax=800)
2. คลิ๊กที่ Register อีกครั้งค่ะ เพื่อสมัครเข้าใช้บริการส่งไฟล์ไปยัง dropbox
![สมัครอัพโหลดไฟลืไปยัง dropbox สมัครอัพโหลดไฟลืไปยัง dropbox](http://lh3.ggpht.com/-nic_qNalLfw/Ui8tzS3y8kI/AAAAAAAAH-I/PoDXxgQZmVE/image_thumb%25255B30%25255D.png?imgmax=800)
3. เติมข้อมูลที่จำเป็นในการสมัคร
username : ชื่อผู้ใช้ เป็นภาษาอังกฤษนะคะ ,e-mail ที่ใช้สมัคร ไม่มีการให้ยืนยันอีเมล์ password : สำหรับ สมัครเข้าใช้บริการ , Password repeat : กรอกรหัสผ่านอีกครั้ง ,Upload password : password ตัวนี้เป็นรหัสผ่านที่จะให้กับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการอัพโหลดส่งไฟล์ไปยัง Dropbox ค่ะ เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จสิ้น คลิ๊ก Register
![dropittome dropittome](http://lh4.ggpht.com/-5XqzODAQIkQ/Ui8t0yehKLI/AAAAAAAAH-Y/fssFGeH-Nzc/image_thumb%25255B32%25255D.png?imgmax=800)
4. ต่อจากนั้นจะปราฏหน้าเพจ ถามเพื่อความแน่ใจว่าจะให้ app dropittome เข้าไปจัดการโฟลเดอร์ใน dropbox หรือไม่ คลิ๊ก allow ค่ะ อ้อ !!! ลืมบอกไปว่า ขั้นตอนนี้เราต้อง login เข้าใช้งาน dropbox เราก่อนด้วยนะคะ
![dropbox dropbox](http://lh5.ggpht.com/-_der3q76XCM/Ui8t2GVhRFI/AAAAAAAAH-o/DomszfFLftk/image_thumb%25255B38%25255D.png?imgmax=800)
5. รอสักครู่ app dropittome จะสร้างโฟลเดอร์ใน dropbox ของเรา ชื่อว่า DROPitTOme ในกล่อง Dropbox เมื่อมีสมาชิกอัพโหลดไฟล์ส่งมาให้ ไฟล์ทั้งหมดที่อัพโหลดจะอยู่ในโฟลเดอร์แห่งนี้ค่ะ
![dropittome อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox dropittome อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox](http://lh4.ggpht.com/-TO-cVSUtirY/Ui8t4BKc6ZI/AAAAAAAAH-4/AM8g9ASKzJ0/image_thumb%25255B43%25255D.png?imgmax=800)
6 ต่อจากนั้นจะพบข้อความแจ้งขอบคุณ และ แจ้ง Url สำหรับใช้ในการ upload ไฟล์ จากภาพ url สำหรับอัพโหลดส่งไฟล์ไปยัง dropbox ของดิฉันชื่อว่า www.dropitto.me/aphsara
![อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox](http://lh3.ggpht.com/-KdMqm9JWGfM/Ui8t5etuCJI/AAAAAAAAH_I/6ML0BXPkkSE/image_thumb%25255B49%25255D.png?imgmax=800)
7. เมื่อต้องการให้สามาชิกหรือเพื่อน อัพโหลดไฟล์ส่งให้ ก็ copy url นี้พร้อมทั้ง upload password ที่สร้างขึ้นในขั้นตอนที่ 3 เค้าเหล่านั้นก็จะสามารถส่งไฟล์มาอัพ Dropbox ของเราได้ทันที โดยไม่ต้องสมัครเข้าใช้บริการแต่อย่างใด
![อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox อัพโหลดไฟล์ไปยัง dropbox](http://lh6.ggpht.com/-Ueyow7CvzUA/Ui8t8aq5JdI/AAAAAAAAH_Y/eJ_9RQYrHoU/image_thumb%25255B52%25255D.png?imgmax=800)
8.เมื่อต้องการอัพโหลด คลิ๊กเรียกดู เลือกไฟล์ ที่ต้องการอัพโหลด
![upload files to dropbox upload files to dropbox](http://lh4.ggpht.com/-y-i4_dnRS9w/Ui8t-SMXUdI/AAAAAAAAH_o/R6UoTYoYoEw/image_thumb%25255B59%25255D.png?imgmax=800)
9. คลิ๊ก Upload เพียงเท่านี้ ไฟล์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเพื่อนๆ หรือเหล่าสมาชิกของเรา ก็จะสามารถส่งไฟล์ไปยัง dropbox โดยที่ไม่ต้องสมัครสมาชิก ไม่ต้องใช้ email กันได้แล้วจ้า …ไม่ยากใช่ไหมละคะ
![ยิ้ม](http://lh5.ggpht.com/-latGl9siWRo/Ui8t_He5ttI/AAAAAAAAH_w/9DMNEbwsVqo/wlEmoticon-smile%25255B2%25255D.png?imgmax=800)