![Smile](http://lh3.ggpht.com/-Kw410bAc5_g/T-219Q2g4rI/AAAAAAAADYA/w38VdqcKQQI/wlEmoticon-smile%25255B2%25255D.png?imgmax=800)
![change color step1 change color step1](http://lh3.ggpht.com/-nMygUxHhIiY/T-228bRU0mI/AAAAAAAADYQ/Q1vUD_GK_cE/change%252520color%252520step1_thumb%25255B2%25255D.png?imgmax=800)
1. เปิดโปรแกรม Photoscape คลิ๊กมาที่เมนู แก้ไขภาพ
2 แถบเมนู ด้านขวามือ คลิ๊กหารุปภาพ ที่ต้องการนำมาเปลียนสีผม แล้ว ลาก รูปมาวางไว้กึ่งกลาง หน้าโปรแกรม
![change hair colour step 2 change hair colour step 2](http://lh3.ggpht.com/-BJLiOAyzrHI/T-236qqPeAI/AAAAAAAADYk/1_oLxB7i-z4/change%252520hair%252520colour%252520step%2525202_thumb%25255B2%25255D.png?imgmax=800)
3.บริเวณกึ่งกลางหน้าจอของโปรแกรม จะเป็นรุปภาพที่เราต้องกาเรปลียนสีผม ก็จะปรากฏรูปขึ้นมา คลิ๊กที่เมนู หน้าหลัก แถบด้านล่างของหน้าจอ คลิ๊กที่ >ความสว่างของสี > การย้อมสี
4.ที่หน้าต่างการย้อมสี ให้เลื่อนแถบสี เพื่อเลือกหาสีที่ต้องการเปลี่ยน โดยจะปรากฏการแสดงผลที่รูปภาพหน้าจอด้วย ครั้นเลือกได้สีที่ต้องการเปลียน คลิ๊ก ตกลง
5. ต่อจากนั้นให้บันทึกไฟล์รูปภาพ โดยไม่บันทึกซ้ำไฟล์ต้นฉบับ (รูปที่นำมาในขั้นตอนที่ 1) ใช้วิธี save as ขอแนะนำว่าให้บันทึกให้อยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันกับรูปต้นฉบับ
![change hair color step 3 change hair color step 3](http://lh5.ggpht.com/-iJ-faQDK8ZE/T-246xgUe3I/AAAAAAAADY0/85LXttgqZSY/change%252520hair%252520color%252520step%2525203_thumb%25255B10%25255D.png?imgmax=800)
6.ต่อจากนั้นคลิ๊กที่แท็บ เมนู รวมภาพ
7. ลากภาพต้นฉบับ จากข้อ 1 และ ภาพที่เปลี่ยนสีจากขั้นตอนที่ 5 ในแถบด้านซ้ายมือของโปรแกรมมาวางไว้กึ่งกลาง โปรแกรม ตรงหน้าจอ ดังรูป
8 ทำการบันทึกไฟล์รูปภาพที่ได้จากการรวมภาพ
![change color step 4 change color step 4](http://lh6.ggpht.com/-o5RYYZ1-sbQ/T-256r3emGI/AAAAAAAADZE/Yh5wXmUKRak/change%252520color%252520step%2525204_thumb%25255B6%25255D.png?imgmax=800)
9.กลับมาที่เมนู แก้ไขภาพอีกครั้ง
10.ลากภาพที่ผ่านการรวม จากขั้นตอนที่ 8 มาวางไว้กึ่งกลางโปรแกรมเพื่อเริ่มการลบสีที่ไม่ต้องการออกจากลบ
![change color step 5 change color step 5](http://lh5.ggpht.com/-5r94GP11mjM/T-266uiBDcI/AAAAAAAADZU/2lT4hZkXdNY/change%252520color%252520step%2525205_thumb%25255B7%25255D.png?imgmax=800)
11. ที่แถบหน้าหลัก คลิ๊ก Tools>
12. Clone stamp>
13. คลิ๊กเลือกขนาดของแปรงที่ต้องการนำไปลบสีที่ไม่ต้องการออก หากเป็นบริเวณกว้างก็คลิ๊กจุดขนาดใหญ่ เพื่อให้ลบสะดวก
14 นำเคอร์เซอร์ไปวางที่ภาพต้นฉบับ คลิ๊กหนึ่งครั้งบริเวณที่เราต้องการลบสีออกจาภาพซ้ายมือ
15 นำเคอร์เซอร์ไปวางทีี่ด้านซ้ายมือคลิ๊กหนึ่งครั้ง ต่อจากนั้น คลิ๊กเมาส์้ค้างไว้ ค่อย ๆ ลบสีภาพบริเวณที่เราต้องการเอาสีอื่่น ๆ ออก เก็บไว้คงเหลือที่สีผมในด้านซ้ายมือ โดยเครื่องมือ Clone stamp จะทำการ Clone หรือ Copy รูปจากขวามือให้ไปปรากฏที่ซ้ายมือ ดังนั้น เมื่อเราค่อย ๆ ลากเมาส์ในแถบซ้ายมือ รูปจากภาพต้นฉบับขวามือก็จะไปปรากฏอยู่ด้านซ้ายมือ ภาพที่ปรากฏก็จะเหมือนรูปต้นฉบับ ยกเว้นบริเวณที่เราไม่ได้ใช้เมาส์ลากผ่าน
![step 6 step 6](http://lh3.ggpht.com/-Q9saynjFnDs/T-3SlP35F2I/AAAAAAAADZ8/FaLgK-frydk/step%2525206_thumb%25255B2%25255D.png?imgmax=800)
16. เมือได้ภาพที่สีผมดังใจปรารถนา ก็เริ่มทำการเก็บเฉพาะส่วนไว้ใช้งาน โดยลากเมาส์ครอบ บริเวณที่ตอ้งการเก็บภาพไว้ แล้วคลิ๊ก ตัดภาพ
17 บันทึกภาพเก็บไว้ใช้งาน แค่นี้คุณสาว ๆ ก็จะมีสีผมสวยในรูปภาพด้วยวิธีการที่ง่าย ๆ จากฟรีแวร์น่าใช้กันแล้วจ้า…5