![การใช้งาน open It online การใช้งาน open It online](http://lh6.ggpht.com/-jvWKUSr3oug/Twf8E4mDBxI/AAAAAAAAB_8/GN6zAsHZ8Jo/image_thumb%25255B36%25255D.png?imgmax=800)
ผ่านไปเจอโปรแกรมเสริมขนาดจิ๋วสำหรับเวบบราวเซอร์ firefox,Internet Explorer,google chrome , Opera 11 ในการให้บริการเปิดไฟล์เอกสารบนโลกอินเตอร์เน็ตแบบออนไลน์ โดยไม่ต้องดาวน์โหลดมาเก็บไว้ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา ดิฉันเองต้องค้นไฟล์งานเอกสารบ่อย ๆ ปัจจุบันโฟลเดอร์ดาวน์โหลดแน่นจนเกิดบรรยาย ส่วนมากเป็นไฟล์งานเอกสารที่เกี่ยวกับงานวิจัย ที่กำลังศึกษาอยู่ บางไฟล์พอดาวน์โหลดมา ครั้นเปิดดูแล้วเนื้อหาก็ใช้ไม่ได้ เสียเวลาไปมากมายกับการดาวน์โหลด แถมเปลืองเนื้อที่ใน harddisk สำหรับจัดเก็บอีกต่างหาก ครั้นมาเจอโปรแกรมเสริมตัวนี้ ที่ชื่อว่า Open IT online มาทดลองใช้ดูเห็นว่ามีประโยชน์ เพราะ Open IT online จะช่วยให้เราสามารถเปิดเอกสารบนโลกอินเตอร์เน็ตผ่านเวบที่ให้บริการ office application เช่น Google Docs, Zoho, View Docs Online และ Vuzit สำหรับไฟล์งานเอกสาร ส่วนไฟล์รุปภาพ ก็เปิดผ่านเวบให้บริการแชร์ รูปภาพเช่น Sumo Paint, Pixlr, Picnik และ Snipshot
![เปิดไฟล์รุปภาพไฟล์เอกสารแบบอนไลน์ เปิดไฟล์รุปภาพไฟล์เอกสารแบบอนไลน์](http://lh4.ggpht.com/-ruVsBpffqIU/Twf96Wz7sZI/AAAAAAAACAM/6GM7AZiM8Z0/image_thumb%25255B47%25255D.png?imgmax=800)
สำหรับไฟล์ที่สามารถเปิดได้ด้วย Open IT online มีดังนี้
- ไฟล์เอกสาร (*.pdf, *.doc, *.docx, *.rtf, *.odt, *.sxw)
- สเปรตชีต (*.xls, *.xlsx, *.csv, *.ods, *.sxc)
- งานนำเสนอ (*.ppt, *.pptx, *.pps, *.odp, *.sxi)
- รูปภาพ (*.jpg, *.gif,*.png, *.bmp, *.psd)
![ไฟล์เอกสาร ไฟล์เอกสาร](http://lh4.ggpht.com/-vcCzRXuzn6k/Twf-uY4PtQI/AAAAAAAACAc/acX3Gkpcsx4/image_thumb%25255B46%25255D.png?imgmax=800)
วิธีการใช้งานก็แค่ดาวน์โหลด Open IT online มาติดตั้งโดยเลือกให้เหมาะกับเวบบราวเซอร์ที่ตนใช้งาน ต่อจากนั้นลองค้นไฟล์เอกสารสักชิ้นจาก google เมื่อค้นเจอ ก็คลิ๊กเข้าไปเพื่อดาวน์โหลดตามปกติ จะปรากฏมีหน้าต่างให้บันทึกไฟล์งานขึ้น
![การเปิดเอกสารโดย open IT online การเปิดเอกสารโดย open IT online](http://lh3.ggpht.com/-_fAVTyxLPLU/TwgAXZ4h9SI/AAAAAAAACAs/nzfq4MpoGhI/image_thumb%25255B45%25255D.png?imgmax=800)
และเมนุที่ให้บันทึก จะมีเมนูเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่ง เมนูนั่นคือ Open IT online เลือกเวบให้บริการที่เพื่อนๆ มี accout อยุ่ แล้วเลือกบันทึก
![การเปิดเอกสารใน google doc ด้วย open IT online การเปิดเอกสารใน google doc ด้วย open IT online](http://lh5.ggpht.com/-n0mFF-ldWg8/TwgEiSlTcbI/AAAAAAAACBQ/RTLq5LMRYBI/image_thumb%25255B44%25255D.png?imgmax=800)
รอสักครู่ เวบบราวเซอร์จะแสดงผลการเปิดไฟล์งานดังกล่าว แค่นี้เพื่อน ๆ ก็จะสามารถเปิดไฟล์เอกสารไฟล์รูปภาพแบบออนไลน์ได้แล้วค่ะ อ่านข้อมูลเพิ่มเติมและดาวน์โหลด Open IT online