![image image](https://lh3.googleusercontent.com/-VjIGK0Dmh0A/V_2flJ6ONzI/AAAAAAAALuM/QgWYQLIzL3o/image_thumb%25255B3%25255D.png?imgmax=800)
มันคือบริการการสั่งพิมพ์ด้วยเสียง ใน Google Doc หรือ เอกสารใน Google นั่นเองค่ะ เพียงคุณเข้าไปสร้างเอกสารใหม่ใน Google Doc ไปที่เมนู เครืองมือ > พิมพ์ด้วยเสียง
จะพบไอคอนไมโครโฟนขึ้นมา คลิ๊กไปที่ไมโครโฟน เอาเคอร์เซอร์ไปวางที่เอกสาร แล้วเริ่มต้นพูด รอสักครู สิ่งมหัศจรรย์ ก็จะปรากฏขึ้น เพราะจะปรากฏตัวอักษร พิมพ์ขึ้น จากเสียงพูดของคุณนั่นเอง
เราสามารถตั้งค่าเป็นภาษาอื่นๆ ได้ ทั้งไทย อังกฤษ และ อื่นๆ
![image image](https://lh3.googleusercontent.com/-L3nWVQ5qUoY/V_2fohTjvEI/AAAAAAAALuk/hV6FkGlwPWo/image_thumb%25255B11%25255D.png?imgmax=800)
เมื่อต้องการนำข้อความที่พิมพ์ไปใช้งาน ก็เพียงบันทึกเก็บไว้ในเครื่องด้วยการดาวน์โหลดไว้ใช้งาน ง๊าย ง่าย ลองใช้งานกันดูค่ะ