เอาหล่ะค่ะ สิ่งที่คุณต้องเตรียมคือ 1. โปรแกรม Microsoft Powerpoint 2010 หรือ โปรแกรม Microsoft powerpoint 2013 ค่ะ 2. คือ ไฟล์เสียง mp3 หรือไฟล์เสียง au,midi,mid,m4a,mp4,wav,wma ที่คุณต้องการนำลง Youtube ค่ะ เอาหล่ะมาเริ่มต้นกันเลยค่ะ
![image image](http://lh3.ggpht.com/-o__pMnSNFws/VOYctvaCUVI/AAAAAAAAKes/0tR36xGLsjM/image_thumb.png?imgmax=800)
1.เปิดโปรแกรม Powerpoint ขึ้นมา คลิ๊กไปที่เมนูแทรก >รูปภาพ
![image image](http://lh5.ggpht.com/-L7ON_COFMng/VOYcvoDc94I/AAAAAAAAKe8/n-OEgoDo990/image_thumb%25255B1%25255D.png?imgmax=800)
2. เลือกรูปภาพที่ต้องการนำมาทำเป็นภาพพื้นหลังในการสร้างวีดีโอที่จะอัพโหลดลง Youtube เลือกได้เลือกแทรก
![image image](http://lh6.ggpht.com/-ZD_-ysSBfcY/VOYcx8Y8szI/AAAAAAAAKfM/wEIQDvf58uQ/image_thumb%25255B3%25255D.png?imgmax=800)
3. ปรับแต่งรูปภาพตามต้องการ
![image image](http://lh4.ggpht.com/-sq4YZIXcY1A/VOYc39MyrxI/AAAAAAAAKfc/f5WVSkDYA-g/image_thumb%25255B5%25255D.png?imgmax=800)
4.ต่อไปแทรกไฟล์เสียง ไปที่เมนูแทรก >เสียง > เสียงบนพีซีของฉัน
![image image](http://lh4.ggpht.com/-VDvl_evKzGg/VOYc5WuwakI/AAAAAAAAKfs/DglX8hOsUF4/image_thumb%25255B6%25255D.png?imgmax=800)
5.เลือกไฟล์เสียง mp3 หรือไฟล์เสียงอื่นๆ จากคอมพิวเตอร์ของคุณเพื่อแทรกในสไลด์ของ Powerpoint สำหรับเอาเล่นใน Youtube เลือกไฟล์เสียงได้คลิ๊กแทรก
![image image](http://lh3.ggpht.com/-wsIs3oW64RY/VOYc64clcTI/AAAAAAAAKf8/HlM08EGA2rI/image_thumb%25255B8%25255D.png?imgmax=800)
6.ต่อจากนั้นย่อไคอนเสียงให้เล็กลง ซ่อนไว้ด้านล่างของเฟรม สังเกตเวลาของไฟล์เสียงที่เล่น เพื่อตั้งค่าการเปลี่ยนสไลด์ของวีดีโอ
7. อาจปรับแต่งสไลด์ด้วยการแทรกข้อความ หรือเพิ่มรุปภาพเป็น background ได้อีกตามความชอบใจ
![image image](http://lh6.ggpht.com/-OaJTZKEZfvY/VOYc8WfOHfI/AAAAAAAAKgM/C3ftRrYMJ8A/image_thumb%25255B9%25255D.png?imgmax=800)
8.หลังจากปรับแต่งเสร็จแล้ว แปลงไฟล์นำเสนอเป็นวีดีโอ โดยการไปที่ ไฟล์ > ส่งออก >สร้างวีดีโอ
![image image](http://lh6.ggpht.com/-0zEjdWSvGmM/VOYc93RYEzI/AAAAAAAAKgc/-rQYtvOZlU0/image_thumb%25255B11%25255D.png?imgmax=800)
9. ตั้งค่าการแปลงวีดีโอให้เหมาะกับการใช้งานบนอินเตอร์เน็ต ตั้งค่าวินาทีที่ใช้ในการเปลี่ยนแต่ละสไลด์ หากคุณแทรกหลายรูปภาพ ก็ควรเลือกเวลาที่เหมาะสมในการเปลียนรูปภาพ เพื่อให้เหมาะกับความยาวของไฟล์เสียง mp3 ของคุณ แต่สำหรับดิฉันใช้ภาพเดียว ซึ่งมีความยาวของไฟล์เสียงจากข้อ 6 เป็น 15 นาทีกว่าๆ ดังนั้นดิฉันจึงตั้งค่าในการเปลี่ยนสไลด์เป็น 16 เพราะสไลด์เดียวจบม้วนเลย ไม่ต้องเปลี่ยน
![image image](http://lh4.ggpht.com/-i1lNyTKcnRI/VOYc_SpAJuI/AAAAAAAAKgs/2xlSD4mIIhc/image_thumb%25255B13%25255D.png?imgmax=800)
10. เสร็จแล้วคลิ๊กสร้างวีดีโอ เลือกโฟลเดอร์ที่ต้องการจัดเก็บวีดีโอ > ตั้งชือให้กับวีดีโอ > บันทึก ต่อจากนั้นก็รอให้การแปลงไฟล์จากสไลด์นำเสนอเป็นวีดีโอให้เสร็จสิ้น
![image image](http://lh5.ggpht.com/-hhVQqaqd9D0/VOYdB5qvYuI/AAAAAAAAKg8/T-1m40fUdEo/image_thumb%25255B14%25255D.png?imgmax=800)
เสร็จแล้วทดสอบเปิดดูวีดีโอของคุณได้แล้วค่ะ ต่อการนั้นก็เพียงล็อกอินเข้า Youtube แล้วเลือกเมนูอัพโหลดไฟล์วีดีโอใน Youtube
![image image](http://lh3.ggpht.com/-2Y2SN5M7UMU/VOYdDPz488I/AAAAAAAAKhM/Dh1fjLT46-w/image_thumb%25255B15%25255D.png?imgmax=800)
เพียงเท่านี้คุณก็จะสามารถนำไฟล์เสียง mp3 ลง Youtube ได้แล้วค่ะ
ปล.ไม่ใช่เฉพาะไฟล์เสียง mp3 ที่คุณสามารถนำมันลง Youtube ได้ ทั้งไฟล์เสียงประเภท au,midi,mid,m4a,mp4,wav,wma ที่สามาถแทรกใน Powerpoint ได้ก็สามารถนำลง Youtube ได้เช่นกัน ทดลองเอาเทคนิคง่ายๆ นี้ไปใช้กันดูนะคะ